Xem Nhiều 5/2022 # Lao Động Nữ Mang Thai Có Được Xin Chuyển Công Tác # Top Trend

Xem 9,999

Cập nhật thông tin chi tiết về Lao Động Nữ Mang Thai Có Được Xin Chuyển Công Tác mới nhất ngày 20/05/2022 trên website Ieecvn.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 9,999 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Lắc Tay Vàng 18K Cho Bé Sơ Sinh: Trẻ Sơ Sinh Có Nên Đeo Vàng?
  • Nếu Bạn Đang Thắc Mắc Mang Thai Có Nên Đeo Kính Áp Tròng Không Thì Đây Là Câu Trả Lời
  • Có Nên Cho Trẻ Sơ Sinh Đeo Vàng, Có Nên Đeo Lắc Chân Không, Dây Chuyền
  • Cô Dâu Đeo 30 Cây Vàng Tiết Lộ Bí Quyết Giữ Lửa Tình Yêu Dù Mang Thai Tháng Thứ 7
  • Vợ Đang Mang Thai Có Được Yêu Cầu Ly Hôn Không ?
  • Có được thuyên chuyển công tác đối với lao động nữ mang thai

    Lao động nữ mang thai có được xin chuyển công tác hay không?

    Có được thuyên chuyển công tác đối với lao động nữ mang thai? Người sử dụng lao động sẽ tạo điều kiện cho bạn là lao động nữ được làm ở nơi phù hợp nhất, việc mang thai không ảnh hưởng gì đến việc thuyên chuyển công tác của bạn. Đây là quyền lợi của người lao động nữ khi mang thai, mời các bạn tham khảo.

    Hỏi: Tôi là biên chế nhà nước đang công tác tại trạm y tế phường thuộc trung tâm y tế thị xã. Chỗ làm việc cách nhà ở 10km. Hiện tôi đang mang thai và muốn chuyển công tác về trạm gần nhà cũng trực thuộc trung tâm y tế đó có được không? Tôi được bổ nhiệm chức vụ trưởng trạm, vậy tôi có quyền được phép từ chối nhận chức vụ trong thời gian mang thai không.

    Trả lời tư vấn:

    Điều 153, Bộ luật lao động 2012 quy định về chính sách của Nhà nước đối với lao động nữ như sau:

    “1. Bảo đảm quyền làm việc bình đẳng của lao động nữ.

    2. Khuyến khích người sử dụng lao động tạo điều kiện để lao động nữ có việc làm thường xuyên, áp dụng rộng rãi chế độ làm việc theo thời gian biểu linh hoạt, làm việc không trọn thời gian, giao việc làm tại nhà.

    3. Có biện pháp tạo việc làm, cải thiện điều kiện lao động, nâng cao trình độ nghề nghiệp, chăm sóc sức khoẻ, tăng cường phúc lợi về vật chất và tinh thần của lao động nữ nhằm giúp lao động nữ phát huy có hiệu quả năng lực nghề nghiệp, kết hợp hài hoà cuộc sống lao động và cuộc sống gia đình.

    4. Có chính sách giảm thuế đối với người sử dụng lao động có sử dụng nhiều lao động nữ theo quy định của pháp luật về thuế.

    5. Mở rộng nhiều loại hình đào tạo thuận lợi cho lao động nữ có thêm nghề dự phòng và phù hợp với đặc điểm về cơ thể, sinh lý và chức năng làm mẹ của phụ nữ.

    6. Nhà nước có kế hoạch, biện pháp tổ chức nhà trẻ, lớp mẫu giáo ở nơi có nhiều lao động nữ.”

    Điều 154, bộ luật lao động cũng quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động đối với lao động nữ như sau:

    “1. Bảo đảm thực hiện bình đẳng giới và các biện pháp thúc đẩy bình đẳng giới trong tuyển dụng, sử dụng, đào tạo, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, tiền lương và các chế độ khác.

    2. Bảo đảm có đủ buồng tắm và buồng vệ sinh phù hợp tại nơi làm việc.

    3. Giúp đỡ, hỗ trợ xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo hoặc một phần chi phí gửi trẻ, mẫu giáo cho lao động nữ.”

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, Nhà nước và người sử dụng lao động sẽ tạo điều kiện cho bạn là lao động nữ được làm ở nơi phù hợp nhất, việc mang thai không ảnh hưởng gì đến việc thuyên chuyển công tác của bạn. Cũng theo các quy định trên, bạn được bổ nhiệm chức vụ trưởng trạm, nhưng nếu bạn thấy việc mang thai làm cho bạn gặp khó khăn khi đảm nhiệm chức vụ mới, thì bạn có thể từ chối nhận chức vụ, vì người sử dụng lao động có nghĩa vụ tạo điều kiện tốt nhất cho lao động nữ mang thai theo quy định trên.

    Có được thuyên chuyển công tác đối với lao động nữ mang thai

    Tóm tắt câu hỏi:

    Hiện nay vợ tôi mang thai con thứ 3 được 6 tháng và đang công tác tại vùng thuận lợi (gần nhà). Cơ quan có thẩm quyền yêu cầu vợ tôi làm đơn thuyên chuyển công tác ở 1 đơn vị xa hơn. Vậy cơ quan có thẩm quyền làm như vậy có đúng không, quyền lợi người mẹ khi mang thai đã được bảo vệ chưa? Được bảo vệ thì luật nào quy định. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    1. Căn cứ pháp lý:

    – Luật cán bộ, công chức 2008;

    – Luật viên chức 2010;

    – Bộ luật lao động 2012

    2. Nội dung tư vấn:

    Bạn chưa nói rõ vợ bạn là cán bộ, công chức theo Luật cán bộ công chức 2008; viên chức theo Luật viên chức 2010 hay người lao động theo quy định Bộ luật lao động 2012.

    Theo như bạn trình bày, vợ bạn bị thuyên chuyển công tác thì được hiểu vợ bạn bị chuyển đi làm công việc khác trong khoảng thời gian nhất định. Trường hợp của vợ bạn xử lý như sau:

    Trường hợp thứ nhất, vợ bạn là viên chức: Điều 36 Luật viên chức 2010 có quy định về biệt phái viên chức. Theo quy định này, biệt phái viên chức là việc viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập này được cử đi làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ trong một thời hạn nhất định. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập quyết định việc biệt phái viên chức.

    Khoản 7 Điều 36 Luật viên chức 2010 có quy định:

    “7. Không thực hiện biệt phái viên chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.”

    Như vậy, nếu vợ bạn là viên chức đang mang thai thì cơ quan nơi vợ bạn đang công tác không được cử vợ bạn đi biệt phái.

    Trường hợp thứ hai, vợ bạn là cán bộ, công chức. Đối với cán bộ, công chức có quy định về điều động, luân chuyển, biệt phái.

    Đối với luân chuyển và điều động, không có quy định là không được luân chuyển, điều động đối với người đang mang thai, do đó, đơn vị vợ bạn vẫn có quyền điều động hay luân chuyển vợ bạn khi vợ bạn đang mang thai.

    Đối với việc biệt phái thực hiện theo quy định tại Điều 53 Luật cán bộ, công chức 2008. Khoản 6 Điều 53 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định:

    “6. Không thực hiện biệt phái công chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.”

    Đối với công chức, không thực hiện biệt phái đối với công chức nữ đang mang thai. Nếu cơ quan vợ bạn áp dụng biệt phái đối với vợ bạn là trái quy định pháp luật.

    Trường hợp thứ ba, vợ bạn là người lao động. Điều 155 Bộ luật lao động 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

    “Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ 1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây: a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi Khi vợ bạn đang mang thai thứ 07 trở lên thì người sử dụng lao động không được cử vợ bạn đi công tác xa. Nếu cử vợ bạn đi công tác xa là vi phạm pháp luật.

    Do đó, bạn phải xác định vợ bạn thuộc trường hợp nào ở trên để xác định việc thuyên chuyển công tác có đúng hay không.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Mang Thai Có Được Uống Nước Mơ Không?
  • Hút Thai Xong Có Được Ăn Xôi
  • Bệnh Nhân Tiểu Đường Và Tiểu Đường Thai Kỳ Có Được Ăn Vú Sữa Không? Lá Vú Sữa Chữa Bệnh Tiểu Đường?
  • Phụ Nữ Mang Thai Có Nên Ăn Mù Tạt Hay Không?
  • Bà Bầu Mang Thai Có Nên Ăn Trứng Vịt Lộn Hay Không?
  • Bạn đang xem bài viết Lao Động Nữ Mang Thai Có Được Xin Chuyển Công Tác trên website Ieecvn.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100